Quý khách thân mến! Mọi tài liệu trên trang web này đều được dịch từ các ngôn ngữ khác nhau. Chúng tôi xin cáo lỗi nếu chất lượng các bản dịch này không như ý, đồng thời cũng hy vọng rằng Quý khách sẽ thu được lợi ích từ trang web của chúng tôi. Trân trọng, Ban quản trị Website. E-mail: [email protected]

Acetaminophen: phản ứng da nghiêm trọng trong những trường hợp hiếm gặp

Thuốc giảm đau acetaminophen phổ biến (còn được gọi là paracetamol) có thể gây ra phản ứng da hiếm gặp nhưng nghiêm trọng, Cục Quản lý Thực phẩm và Dược phẩm (FDA) đã cảnh báo.

Thuốc giảm đau là một trong những loại thuốc phổ biến nhất và được sử dụng lâu dài, được bán dưới nhiều thương hiệu ở Mỹ, bao gồm Acephen, Actamin, Feverall, Q-Pap, Tactinal, Tempra, Tylenol, Uniserts và Vitapap.

Cơ quan quản lý dược phẩm Hoa Kỳ nói rằng mặc dù các phản ứng rất hiếm, chúng có thể bao gồm:

  • Phát ban
  • Vỉ
  • Gây sát thương lan rộng trên bề mặt da.

FDA cho biết bất cứ ai dùng acetaminophen phát triển phát ban hoặc phản ứng da khác nên “ngừng dùng sản phẩm ngay lập tức và tìm kiếm sự chăm sóc y tế ngay lập tức.”

Tiến sĩ Sharon Hertz, phó giám đốc bộ phận FDA chịu trách nhiệm về thuốc giảm đau, nói: “Thông tin mới này không nhằm mục đích lo lắng người tiêu dùng hoặc chuyên gia chăm sóc sức khỏe, cũng không có nghĩa là khuyến khích họ chọn các loại thuốc khác.” Cô ấy nói thêm, tuy nhiên:

“Điều cực kỳ quan trọng là mọi người nhận ra và phản ứng nhanh chóng với các triệu chứng ban đầu của những tác dụng phụ hiếm gặp nhưng nghiêm trọng này, có khả năng gây tử vong.”

Bởi vì điều này cảnh báo từ điều thuốc Mỹ là mới, nhãn trên các gói thuốc mua trên quầy sẽ hiện nay không đề cập đến các tác dụng phụ tiềm ẩn nghiêm trọng của da acetaminophen. FDA hiện đang làm việc với các công ty dược phẩm để cập nhật ghi nhãn. Trong khi đó, cơ quan quản lý đã yêu cầu tất cả các quy định cho thuốc đề cập đến thông tin an toàn mới.

Tại sao bây giờ, sau nhiều thập kỷ sử dụng acetaminophen phổ biến?

Quyết định cảnh báo người tiêu dùng về các tác dụng hiếm gặp nhưng nguy hiểm của các loại thuốc như Tylenol là kết quả của các đánh giá về tài liệu y học cũng như số lượng các báo cáo “sự kiện bất lợi” mà FDA nhận được.

Khoảng 107 trường hợp phản ứng da xấu đã được báo cáo từ năm 1969 đến năm 2012, trong đó 67 trường hợp phải nhập viện và 12 trường hợp tử vong. Hầu hết các trường hợp liên quan đến sản phẩm acetaminophen thành phần đơn. FDA cho biết các trường hợp được phân loại là “có thể” hoặc “có thể” liên quan đến acetaminophen.

Số lượng nhỏ các phản ứng da nghiêm trọng từ việc sử dụng rộng rãi của thuốc cho quan điểm đối với nguy cơ mới được xác định. FDA cho biết cảnh báo mới nên được thực hiện nghiêm túc nhưng hợp lý.

Tiến sĩ Sharon Hertz nói:

“Các hành động của FDA nên được xem xét trong bối cảnh hàng triệu người, qua các thế hệ, đã được hưởng lợi từ acetaminophen.

Tuy nhiên, do mức độ nghiêm trọng của rủi ro, điều quan trọng là bệnh nhân và các nhà cung cấp chăm sóc sức khỏe phải nhận thức được điều đó. “

Tìm hiểu thêm về các phản ứng da hiếm gặp

Cảnh báo acetaminophen của FDA
Cảnh báo đồ họa của FDA

Có ba phản ứng da được biết đến với acetaminophen, FDA nói. Nó nhắc nhở người tiêu dùng để tìm kiếm sự chăm sóc y tế cho bất kỳ trong số này.

Hai trường hợp nghiêm trọng nhất là hội chứng Stevens-Johnson và hoại tử biểu bì độc hại. Những phản ứng này là rất hiếm nhưng những người nhận được chúng thường sẽ cần phải nhập viện, và trong một số trường hợp các điều kiện có thể dẫn đến tử vong.

Bệnh viêm phổi ngoại tình cấp tính là phản ứng da thứ ba được công nhận. Ngay lập tức ngừng dùng thuốc và nhìn thấy một bác sĩ thường có nghĩa là tình trạng này rõ ràng trong vòng hai tuần, cơ quan dược phẩm cho biết.

Làm sao tôi biết đó là một trong những phản ứng hiếm gặp nhưng nghiêm trọng?

FDA cho biết hội chứng Stevens-Johnson và hoại tử biểu bì độc thường được báo hiệu bởi:

  • Các triệu chứng giống như cúm
  • Tiếp theo là phát ban, phồng rộp và tổn thương rộng khắp bề mặt da.

Tìm kiếm sự trợ giúp y tế ngay lập tức là rất quan trọng và “phục hồi có thể mất vài tuần hoặc vài tháng, và các biến chứng có thể bao gồm sẹo, thay đổi sắc tố da, mù và tổn thương các cơ quan nội tạng”, FDA cảnh báo.

Like this post? Please share to your friends: