Quý khách thân mến! Mọi tài liệu trên trang web này đều được dịch từ các ngôn ngữ khác nhau. Chúng tôi xin cáo lỗi nếu chất lượng các bản dịch này không như ý, đồng thời cũng hy vọng rằng Quý khách sẽ thu được lợi ích từ trang web của chúng tôi. Trân trọng, Ban quản trị Website. E-mail: [email protected]

Bảy nguyên nhân của học sinh xác định

Các học sinh phản ứng tự nhiên để thay đổi mức ánh sáng, kiểm soát lượng ánh sáng chiếu vào mắt. Điều gì có nghĩa là nếu các học sinh trông nhỏ bất thường và không thay đổi như mong đợi?

Trong bài viết này, chúng tôi xem xét định nghĩa và nguyên nhân của học sinh xác định, cũng như các lựa chọn điều trị có thể.

Học sinh xác định là gì?

miosis hoặc pinpoint học sinh. Tín dụng hình ảnh: Lucashawranke, (2018, ngày 11 tháng 2)

Trong điều kiện bình thường, học sinh thay đổi kích thước để cho đúng lượng ánh sáng. Trong bóng tối, chúng mở rộng hơn hoặc giãn ra để cho thêm ánh sáng; trong ánh sáng chói, chúng trở nên nhỏ hơn hoặc hạn chế để ngăn chặn quá nhiều ánh sáng xâm nhập vào.

Tuy nhiên, một số điều kiện y tế và việc sử dụng một số loại thuốc có thể làm cho các học sinh co lại thành một kích thước xác định.

Thuật ngữ y học đối với học sinh xác định là nhiễm sắc thể hoặc bệnh teo, từ một từ Hy Lạp cổ đại, có nghĩa là “nhắm mắt lại”.

Nguyên nhân

Một số điều kiện và thuốc có thể gây ra các em học sinh xác định, bao gồm:

1. Thuốc phiện hoặc thuốc theo toa

Một số loại thuốc có opioid hoặc chất ma tuý trong đó. Thuốc phiện, bao gồm morphine, là loại thuốc thường được sử dụng để giảm đau. Thuốc phiện có thể ảnh hưởng đến một người tâm lý và gây nghiện cao.

Mọi người thường dùng thuốc theo toa dạng thuốc viên để điều trị đau sau phẫu thuật nặng, chẳng hạn như phẫu thuật nha khoa, hoặc đau lâu dài, như với một số bệnh ung thư.

Thuốc opioid kê toa có thể gây ra các em học sinh xác định bao gồm:

  • oxycodone
  • morphine
  • hydrocodone
  • codeine
  • methadone

Methadone thường được sử dụng để giúp một người có một sự phụ thuộc opioid phục hồi từ nghiện của họ từ từ và với các triệu chứng cai quản lý.

Cũng như học sinh xác định, các triệu chứng của quá liều opioid bao gồm:

  • mặt nhợt nhạt hoặc nhăn nheo
  • móng tay màu xanh hoặc màu tím
  • thở chậm
  • nhịp tim chậm

Điều trị

Quá liều opioid có thể gây tử vong nếu không chữa trị, vì vậy bất cứ ai bị quá liều nghi ngờ cần được chăm sóc y tế khẩn cấp.

Một người bị quá liều sẽ được cho dùng naloxone, điều này ngăn chặn tác dụng của opioid. Bác sĩ cũng có thể giới thiệu họ đến một chương trình điều trị và phục hồi nếu họ có một sự phụ thuộc thuốc.

2. Thuốc tăng huyết áp

Một số loại thuốc được kê đơn cho cao huyết áp (tăng huyết áp) cũng có thể gây ra các em học sinh xác định. Bao gồm các:

  • clonidine
  • tetrahydrozoline

Điều trị

Bất cứ ai nghĩ rằng thuốc tăng huyết áp của họ có thể gây ra các em học sinh xác định nên nói chuyện với bác sĩ của họ. Bác sĩ có thể kê toa một loại thuốc khác.

3. Heroin

Heroin từ ống tiêm nhỏ giọt trên muỗng bên cạnh nhẹ hơn.

Học sinh xác định là một trong những dấu hiệu của việc sử dụng heroin. Heroin là một opioid giải trí gây nghiện rất cao.

Nó làm cho cơ thể chậm lại và là một thuốc giảm đau mạnh, làm cho một người rất thư giãn và buồn ngủ.

Các triệu chứng khác của việc sử dụng và nghiện ma túy bao gồm:

  • mắt đỏ hoặc đỏ
  • giảm cân
  • cực kỳ buồn ngủ và ngủ thiếp đi vào những khoảnh khắc không thích hợp
  • hành vi bí mật
  • thiếu động lực
  • suy nghĩ về tự hại hoặc tự sát
  • nói lắp
  • hoang tưởng
  • cực kỳ ngứa ngáy

Những người sử dụng heroin có nguy cơ bị nhiễm trùng máu bằng cách dùng chung kim tiêm. Việc tiêm heroin cũng có thể làm tổn thương các tĩnh mạch và động mạch và có thể gây hoại thư.

Heroin cũng có thể gây suy hô hấp (khi một người ngừng thở) hoặc tử vong do hít phải chất nôn, vì nó hạn chế khả năng ho của người đó đúng cách.

Điều trị

Một người có phụ thuộc heroin nên nói chuyện với bác sĩ gia đình của họ hoặc một trung tâm điều trị thuốc địa phương.

Chuyên gia chăm sóc sức khỏe sẽ hỏi về tình trạng sử dụng ma túy, gia đình và tình trạng gia cư của họ và bất kỳ yếu tố góp phần nào khác mà người đó có thể muốn tiết lộ. Bác sĩ có thể yêu cầu một mẫu nước tiểu hoặc nước bọt.

Có một loạt các lựa chọn điều trị có sẵn, tùy thuộc vào nhu cầu cá nhân của người đó. Bao gồm các:

  • liệu pháp nói chuyện, liệu pháp hành vi nhận thức (CBT), hoặc tư vấn khác
  • các loại thuốc như methadone
  • các nhóm hỗ trợ
  • giải độc

4. Hội chứng Horner

Hội chứng Horner là một tình trạng hiếm gặp gây ra bởi một khối u, đột quỵ, hoặc tổn thương đến thân trung tâm của não (brainstem). Nó ảnh hưởng đến một loại dây thần kinh được gọi là dây thần kinh giao cảm. Các triệu chứng bao gồm:

  • pinpoint học sinh trên một mặt của khuôn mặt
  • rủ mí mắt trên mắt bị ảnh hưởng (ptosis)
  • không có khả năng đổ mồ hôi ở một bên mặt, trong một số trường hợp

Điều trị

Hội chứng Horner có thể là dấu hiệu của các biến chứng đe dọa tính mạng ở cổ hoặc trên cơ thể, vì vậy điều cần thiết là phải tìm kiếm sự chăm sóc y tế.

5. Viêm mắt (viêm màng bồ đào trước)

Viêm màng bồ đào trước là viêm lớp giữa của mắt, bao gồm mống mắt. Trong khi nhiều người bị viêm màng bồ đào trước thì khỏe mạnh, nó có thể được kết hợp với:

  • bệnh thấp khớp
  • bệnh ngoài da
  • bệnh đường tiêu hóa
  • bệnh phổi
  • bệnh truyền nhiễm

Nó xảy ra chủ yếu ở người trẻ hoặc trung niên và có thể xuất hiện ở một hoặc cả hai mắt. Các triệu chứng bao gồm:

  • đau mắt
  • mờ mắt
  • tính nhạy sáng
  • học sinh xác định
  • đỏ mắt

Điều trị

Phương pháp điều trị cho học sinh xác định chính xác do viêm màng bồ đào trước bao gồm:

  • sử dụng thuốc nhỏ mắt để mở lớp học
  • sử dụng thuốc nhỏ mắt có chứa steroid để giảm viêm

Bác sĩ hoặc chuyên gia mắt (bác sĩ nhãn khoa) có thể giới thiệu một người để xét nghiệm thêm nếu họ nghi ngờ một tình trạng bệnh lý tiềm ẩn là nguyên nhân.

6. chấn thương đầu

Người đàn ông bị chấn thương đầu có băng đầu.

Một nghiên cứu năm 2014 đánh giá tầm quan trọng của cách học sinh phản ứng với ánh sáng khi có những chấn thương có thể xảy ra với hệ thần kinh trung ương.

Đối với những người bị chấn thương đầu kéo dài trong giao thông đường bộ hoặc tai nạn khác, học sinh xác định có thể là dấu hiệu của các vấn đề nội bộ nghiêm trọng.

Chấn thương đầu có thể gây ra các biến chứng nghiêm trọng và thậm chí đe dọa tính mạng, ngay cả khi các tác động không rõ ràng ngay lập tức.Bất cứ ai bị chấn thương đầu nên tìm kiếm sự chăm sóc y tế ngay lập tức.

7. Tiếp xúc với thuốc trừ sâu

Nghiên cứu cho thấy rằng tình cờ tiếp xúc với thuốc trừ sâu (organophosphates) có thể gây ra học sinh xác định trong một số trường hợp. Người đó cũng có thể có dấu hiệu:

  • nước bọt quá mức
  • ói mửa và nôn mửa
  • ho
  • khó thở
  • đổ mồ hôi
  • yếu cơ
  • mạch nhanh
  • buồn ngủ

Trong năm 2016, Tổ chức Y tế Thế giới (WHO) ước tính có 3 triệu người bị nhiễm độc thuốc trừ sâu mỗi năm.

Điều trị

Bất cứ ai nghĩ rằng họ hoặc người khác đã bị nhiễm độc bởi thuốc trừ sâu, chất tẩy rửa gia dụng, hoặc các sản phẩm độc hại khác cần được chăm sóc y tế ngay lập tức.

Nếu một người bị bất tỉnh hoặc nôn mửa, điều quan trọng là phải lăn chúng vào bên của họ nếu có thể và giữ đầu hơi nghiêng xuống. Vị trí này sẽ đảm bảo bất kỳ chất nôn nào có thể thoát ra mà không có người bị nghẹt thở.

Các phương pháp điều trị y tế cho ngộ độc bao gồm:

  • than hoạt tính
  • thuốc giải độc, nếu có thể
  • thuốc chống động kinh
  • thuốc an thần
  • máy thở (máy thở)

Khi nào cần được giúp đỡ

Học sinh xác định không phải là một bệnh của riêng mình, nhưng họ có thể chỉ ra một vấn đề y tế tiềm ẩn.

Bất cứ ai trải qua học sinh xác định không có nguyên nhân rõ ràng nên gặp bác sĩ càng sớm càng tốt.

Nhiều nguyên nhân của học sinh được xác định là tình trạng y tế nghiêm trọng, chẳng hạn như phụ thuộc opioid hoặc ngộ độc thuốc trừ sâu. Can thiệp sớm có thể giúp ngăn ngừa các biến chứng đe dọa tính mạng.

Ngay cả viêm màng bồ đào trước có thể gây tổn thương mắt vĩnh viễn và mù lòa nếu không chữa trị.

Tuy nhiên, triển vọng cho các điều kiện khiến học sinh xác định được cải thiện khi mọi người tìm cách điều trị nhanh chóng và làm theo lời khuyên của bác sĩ để phục hồi hoàn toàn.

Like this post? Please share to your friends: